Member Info
Introduction

Blog Archive

บล็อคอัพเดทล่าสุด

Work Experience : ไปตัดขนแกะกันเถอะ

อุตส่าห์มา working holiday ที่นิวซีแลนด์ทั้งที จะไม่ข้องแวะกับแกะก็คงจะไม่ได้ เพราะประเทศนี้ได้ชื่อว่าเป็นประเทศที่มีประชาแกะมากกว่าประชากรเสียอีก และเมื่อเค้าเลี้ยงแกะมากมายแบบนี้ ก็จะมีอาชีพต่างๆ ที่เกี่ยวกับแกะพอสมควร วันนี้เลยจะมาขอเล่าประสบการณ์ในฐานะเด็กเก็บขนแกะให้ฟังค่า

สงสัยกันใช่มั้ยเอ่ยว่าเก็บขนแกะคืออะไร ปกติแล้ว อย่างน้อยใน 1 ปี น้องแกะทั้งหลายจะต้องถูกตัดขนค่ะ ซึ่งก็จะมีคนตัด (sheep shearer) และพอเค้าตัดเสร็จปุ๊บ ก็จะต้องมีคนเก็บขนแกะเหล่านั้นออก และกวาดเศษขนแกะทั้งหลายเพื่อให้พื้นที่บริเวณนั้นสะอาดค่ะ ซึ่งปกติแล้ว เวลาเก็บขนแกะออกมานั้น จะต้องแยกส่วนขนแกะเพื่อใส่ให้ถูกกระสอบบรรจุ เพราะขนแกะแต่ละส่วนมีราคาต่างกัน การใส่ผิดกระสอบอาจจะทำให้ราคาขนแกะตก รวมถึงเราตกงานได้ฮะ หลักๆ ก็จะแยกเป็นขนส่วนลำตัว ขนส่วนท้อง (เลอะดิน เลอะหญ้า ต้องฟอกเยอะ) ขนส่วนหน้าผากและข้างแก้ม (เป็นขนสั้นๆ และอาจเลอะหญ้า) ขนส่วนก้น (ต้องบอกไหมว่าเลอะอะไร?? บางทีมาทั้งก้อนเลย เหม็นมาก) บางทีอาจจะมีขนขาหลังด้วย (เลอะฉี่) และร้ายที่สุดก็คือขนแกะสีดำ ซึ่งเจ้านายบอกว่า ต้องทิ้งเป็นขยะ เพราะมันไม่สามารถย้อมเป็นสีอื่นได้ ไม่มีราคา (ส่วนมากคนตัดขนจะเห็นและตะโกนบอกงับ เรามีหน้าที่ไปเอาขนไปทิ้ง)

ทีนี้ เมื่อคนตัดขนแกะเริ่มงาน เราก็ต้องมองว่า เค้าตัดขนช่วงไหนอยู่นะ บางคนจะช่วยเราด้วยการตัดแล้วโยนออกมาให้เราหยิบง่ายๆ แต่บางรายไม่ช่วยโยนแล้วยังตัดเชื่อมต่อกันทั้งผืน เราก็ต้องดูลักษณะขน และแยกส่วนประกอบของขนแกะทั้งหลายให้ถูกต้องฮะ แล้วก็หอบขนแกะเหล่านั้นไปใส่ให้ถูกกระสอบ กลับมากวาดทำความสะอาดพื้นส่วนที่คนตัดใช้ให้สะอาด หลักการทำงานก็ประมาณนี้ล่ะ ง่ายเนอะ :D

นอกจากงานเก็บ แยก กวาดขนแกะแล้ว ยังมีส่วนของ presser ซึ่งจะเป็นคนเอาขนแกะลงบรรจุกระสอบให้แน่นๆ ถ้าเป็นที่ที่ทันสมัยหน่อยก็จะมีเครื่องทุ่นแรง ใช้ระบบไฮโดรลิคอัดเอา แต่ถ้าไม่มีก็คนนี่ล่ะค่ะต้องปีนขึ้นไปเหยียบให้มันแน่นๆ ปัญหามันอยู่ที่ เห็นขนแกะฟูฟ่องเต็มเครื่อง พอตรูโดดเข้าไป ยุบหายเหลือไม่ถึงครึ่ง ที่นี้ก็ไม่มีปัญญาไต่กลับขึ้นมานะฮะ ฮือออ

ปกติแล้ว เจ้าของแกะมักจะพาแกะเข้ามาเก็บไว้ใน shed ล่วงหน้า 1 คืนก่อนตัดขนค่ะ และน้องแกะจะถูกจับใส่ในคอกอีกที เพื่อให้คนตัดขนเข้าไปจับน้องแกะออกมาได้ง่ายๆ ซึ่งจะมี 1 คอกต่อ 1 คนตัดขน เลยทำให้มีอีก 1 หน้าที่ในสายงานนี้ ก็คือคนที่มีหน้าที่ต้อนแกะเข้าคอกนั่นเอง โดยจะต้องคอยดูว่า แกะที่อยู่ในคอกแล้วใกล้หมดหรือยัง ถ้าหมดแล้วก็ต้องปล่อยแกะเข้าไปในคอกให้เต็ม หน้าที่นี้ยังรวมไปถึงต้อนน้องแกะที่ยังอยู่ในทุ่งให้มาเข้าใน shed เพื่อเตรียมตัดขนด้วยค่ะ ขอบอกว่า งานนี้ลำบากสุดๆ เยย เพราะน้องแกะดื้อมาก บางทีโดนวิ่งชนจนจุกก็มี ถ้ามีเจ้าของแกะมาช่วยพร้อมน้องหมา จะมีความสุขมาก ฮ่าๆ

เล่ายาวไปมั้ย? ก็ประมาณนี้นะคะ อะไรนะอยากถามถึงรายได้ ตอนนั้นไม่มีประสบการณ์ได้ชั่วโมงละ 15.8 ค่ะ ได้ meal อีก 23 เหรียญต่อวันค่ะ แต่ถ้าเอารายได้ทั่วๆ ไป
คนตัดขนอยู่ที่ $1.5 ต่อตัวค่ะ (ที่เคยจับเวลาก็ตัวละนาทีครึ่งนะคะ) คนเก็บขนแกะ 23-27 ส่วน presserกะคนต้อน ~23/hr ถ้าไม่ทำอาหารเลี้ยงก็ไดเบี้ยเลี้ยงมื้อกลางวัน 23 เหรียญค่ะ (เอารายได้ใครคำนวณหว่า กินดีอยู่ดีเชียว)

คงไม่มีอะไรจะเล่ามากกว่านี้งับ ถ้าสงสัยว่า ไม่มีประสบการณ์แล้วเข้าไปทำงานตรงนี้ได้ไง ขอบอกว่าได้เข้าไปเพราะผู้ชายค่ะ จบนะคะ

Posted : Oct 3, 2013 , 06:52:06 PM     View : 11620
02 No.
First Last 01 No.
ขอบคุณสำหรับเรื่งราวดีๆคะ >> slotxo
reply    report