Member Info
Introduction

Blog Archive

บล็อคอัพเดทล่าสุด

เตือนภัยจาก msnและ gmail

ปกติผมไม่ค่อยได้เจออะไรหลอกลวงทางอินเทอเนทมากนัก เนื่องจากเมลล์หลอกลวงต่างๆมักจะหลุดไปยัง Spam Folder ใน gmail อยู่แล้ว

แต่ช่วงหลังๆนี่ ได้รับการรบกวนบ่อยๆจาก msn เลยมาเขียนเล่าให้ฟังกันครับ

ผมว่าเรื่องนี้เพื่อนๆหลายคนคงทราบกันอยุ่แล้วเพราะได้ประสบกับตัวเอง เรื่องของเรื่องคือจะมีเมลล์ตระกูลฮอทเมลล์ ที่เป็นคนแปลกหน้าแอดเรามาเยอะแยะ โดยที่เราไม่เคยเอาอีเมลล์ไปโพสที่ไหน โดยพวกที่แอดมาจะมีชื่ออีเมลล์เป็นฟอร์แมตเดียวกันครับ โดยจะเป็นชื่อชาวต่างชาติบวกกับตัวเลข เอาตัวอย่างมาให้ดูดังนี้ครับ

เมื่อได้เมลล์ดังนั้นนี้แล้วผมก็จะทำการ block และ report spammer ไปเลยครับ

เท่าที่ไปตามอ่านมา คนอื่นที่เค้าโดนแอดจะโดนคุยๆหลอกว่า จะมีโชว์เวปแคมมั่งอะไรมั่ง

แล้วก็จะหลอกขอหมายเลขบัตรเครดิตเราอะไรแบบนั้นครับ

ส่วนอีกอันเพิ่งได้เมื่อคืนนี้เองเป็นของ gmail ปลอมๆ โดยจะเมลล์มาบอกว่า

เมื่อเอาอีเมลล์ที่เค้าส่งมาไปเสริชในกูเกิล ลิงค์แรกที่เจอก็คืออันนี้ครับ

http://www.google.co.uk/support/forum/p/gmail/thread?tid=27ae50e348ff1c6c&hl=en

ซึ่งบอกอธิบายว่าเป็น Phishing message และให้ Report Phishing ไปเลยครับ ที่ทำตัวหนาให้คือข้อความที่อ้างอิงมาครับ

It is a phishing message. Note that Google will send messages that will say @google.com, not @gmail.com or anything else. Open message, click down arrow next to Reply, then click Report Phishing.

Google does not need your password to delete your account. They will also only delete it if it violates ToS or if it remains inactive/dormant for more than 9 months.

จริงๆแล้วมุขนี้มีใช้ใน hotmail มาก่อนแต่เป็น hoax ที่บอกว่าจะลบเราออกจากระบบถ้าเราไม่ฟอร์เวิร์ดอีเมลล์ไปให้ยูสเซอร์อีก สามสิบคน ว่ากันไป แต่อันนี้ออกจะคุกคามกว่าเพราะจะขอรายละเอียดพาสเวิร์ดเราไปอีกด้วย ยังไงก็อย่าไปส่งข้อมูลส่วนตัวอะไรให้พวกนี้นะครับ

เกมส์

Posted : Jan 30, 2010 , 01:09:52 PM     View : 123704
02 No.
First Last 01 No.
ข่าวสารเป็นประโยชน์มากค่ะ >>> slotxo
reply    report