Member Info
Introduction

Founder / Counselor / Webmaster @Thaiwahclub & Beyond Study :)

Blog Archive
April-2015

บล็อคอัพเดทล่าสุด

ภาษาอังกฤษนานๆครั้ง : There , Their , They're

ภาษาอังกฤษนานๆครั้ง
There , Their และ They are เป็นคำพื้นฐานที่ทุกคนน่าจะรู้จักอยู่แล้ว แต่เวลาตรวจการบ้านนักเรียนยังพบว่ามีคนเข้าใจผิดตรงนี้เยอะอยู่เลย นำมาอธิบายเพิ่มเติมให้ตรงนี้ครับ

1) There : เป็นได้ทั้ง Adverb ถ้าจะแปลก็แปลว่า ที่นั่น เช่น

Where is the black cat? แมวสีดำอยู่ตรงไหนนะ
Over there! อยู่นั่นไง!

หรือถ้ามาอยู่หน้าประโยคก็จะเขียนแบบนี้ได้
There is a black มีแมวสีดำอยู่ตัวหนึ่ง
ปกติจะใช้ There กับ verb to be เช่น is am are was were
อาจจะทำเป็นรูปพหูพจน์ได้ใช้ There are a lot of black cats here. แถวๆนี้มีแมวสีดำอยู่เยอะนะ
2) Their ใช้แสดงความเป็นเจ้าของ (belong to them คือเจ้าของเป็นหลายๆคน)

Their cats are black. แมวของพวกเค้าสีดำ
3) They are / They’re จริงๆคำนี้ไม่เหมือนกับสองคำข้างบนเท่าไหร่ แต่ก็มักใช้ผิดกันเพราะออกเสียงใกล้เคียงกัน
They พวกเขา Are เป็น verb to be (จริงๆผมอยากจะเลิกแปล is am are ว่าเป็น อยู่ คือ)

เช่น They are happy พวกเขามีความสุข
They are having tuna sandwiches พวกเขากำลังทานแซนวิชทูน่าอยู่

ถ้านำสามอย่างมาใช้รวมๆกันก็อาจจะแต่งประโยคได้ดังนี้ครับ

A :I heard that there are a lot of cats in this area ฉันได้ยินมาว่าแถวๆนี้มีแมวเยอะเลย
B : Really? Oh! Look at the black ones over there! They are so cute. จริงหรือ (แมวเดินผ่านพอดี) โอ้ ดูเจ้าพวกแมวสีดำนั่นสิ นั่นรักจัง
A : I wonder if their guardians/owners are around. สงสัยจริงๆว่าเจ้าของพวกเหมียวอยู่แถวๆนี้มั้ยนะ
B : I think they are hungry ฉันคิดว่าพวกเหมียวน่าจะหิวนะ
A: Let’s go feed them ซื้อทูน่ามาให้เหมียวกันเถอะ
อีกคำที่อาจจะเจอคือ Their เติม s = Theirs ไม่ได้แปลว่าแสดงความเป็นเจ้าของหลายๆครั้ง แต่ใช้เหมือนกับ Yours ครับ
เช่น I am yours ฉันเป็นของคุณ
The victory is theirs ชัยชนะเป็นของพวกเขา

เมื่อเข้าใจว่า There, Their , They are และ Theirs ต่างกันอย่างไร ใช้ในประโยคแบบไหนแล้ว เราก็ลองฝึกใช้กันบ่อยๆจะได้ใช้คำพื้นฐานเหล่านี้ได้ถูกต้องนะครับ :) Practice makes perfect!

Posted : Dec 20, 2013 , 10:36:09 PM     View : 65615
02 No.
First Last 01 No.
ข่าวสารน่าสนใจมาก >>>> slotxo
reply    report